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FASILI YA MANENO

Marekebisho 

Matawi

Ina maana ya huduma za marekebisho ni jumla ya juhudi za 
pamoja katika nyanja za afya, saikolojia, elimu, ufundi, kazi 
na jamii zenye madhumuni ya kuinua kiwango cha utendaji 
wa Mtu mwenye Ulemavu kwa kiasi kinachomwezesha 
kushiriki kwa ukamilifu katika maisha ya kila siku ya jamii 
yake.

Ina maana ya tawi la msingi la wanachama ambalo 
litakuwa na wanachama waliomo katika Mtaa, Kijiji, Kata, 
Tarafa au taasisi. 

Mtu mwenye 
ulemavu 

Ina maana ya Mtu mwenye changamoto ya kimwili, 
kisaikolojia, kiakili au kihisia ambaye uwezo wake wa viungo 
kufanya kazi unazuia ushiriki wake kamili na ufanisi katika 
jamii kutokana na mazingira na vikwazo mbalimbali. 

Shirikisho Ina maana ya Shirikisho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
Tanzania lililoanzishwa kwa mujibu wa Sheria.

Shirika lisilo 
la Kiserikali 

Ina maana ya kikundi binafsi na cha hiari cha watu au 
mashirika, chenye dhamira ya kukuza malengo halali ya 
kiuchumi, kijamii au kiutamaduni, kinachoanzishwa kwa 
mujibu wa Sheria kwa lengo la kuisaidia jamii.

Utengamao Ina maana ya urejeshaji wa utimamu wa kimwili na kiakili wa 
Mtu mwenye Ulemavu ili kumwezesha kumudu mazingira 
yanayomzunguka.

Vyama Ina maana ya Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
vilivyoanzishwa kwa mujibu wa Sheria.
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NENO LA WAZIRI 

Serikali ya Tanzania inatambua umuhimu wa 
ushirikishwaji wa Watu wenye Ulemavu katika masuala 
ya utoaji maamuzi yanayohusu haki na ustawi wao kama 
ilivyobainishwa kupitia Ibara ya 21(2) ya Katiba ya Jamhuri 
wa Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Sera ya Taifa 
ya Maendeleo na Huduma kwa Watu wenye Ulemavu ya 
mwaka 2004, Sheria ya Watu wenye Ulemavu, Sura 183 
pamoja na Sheria ya Vyama vya Kijamii Sura 337.  Aidha, 
Serikali kwa kushirikiana na Shirikisho la Vyama vya 
Watu wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA) na Vyama 
Shiriki na kwa nia ya kuendeleza na kukuza haki na ustawi wa Watu wenye 
Ulemavu, imeridhia Mikataba ya Kimataifa na kikanda ikiwemo UNCRPD 
(2006) na Itifaki ya SADC (2024). 

Vilevile, imeandaa mipango, mikakati na programu ikiwemo Malengo Endelevu 
ya Maendeleo (2030), MTHUWWU (2024), NATS (2024), Mikopo isiyokuwa na 
riba ya asilimia 10 inayotokana na mapato ya ndani ya Halmashauri na PD-
MIS (2023) lengo likiwa ni kukuza ustawi wa Watu wenye Ulemavu.

Pamoja na jitihada hizi za Serikali, bado kumekuwa na changamoto ya uratibu 
wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu katika ngazi ya Serikali za Mitaa, Tawala 
za Mikoa na Serikali Kuu hususan katika maeneo ya mawasiliano, uendeshaji 
na usimamizi wa Vyama hivyo. Changamoto hizi zimeilazimu Serikali kuandaa 
Mwongozo wa Uratibu wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu wa Mwaka 2025 
ambao unahitaji kuzingatiwa na Wadau wote ili kuimarisha utendaji wa 
Vyama husika hali itakayoviwezesha kuwa na ustawi.

Hivyo, natoa wito kwa Vyama vya Watu wenye Ulemavu, Wizara za Kisekta, 
Wadau wa Maendeleo, Wadau wa Utekelezaji, Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mitaa, Sekta Binafsi na Jamii kushirikiana kikamilifu ili kuhakikisha Mwongozo 
huu unatekelezwa kama ilivyokusudiwa ili kuimarisha ustawi kwa Watu 
wenye Ulemavu nchini.

Ridhiwani Jakaya Kikwete (Mb.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU

(KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU)
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DIBAJI
 
Uratibu wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu ni chachu 
katika kuleta ustawi na maendeleo endelevu ya Vyama 
na Wanachama wao nchini. Katika jitihada za kuwa na 
sauti ya pamoja katika kushughulikia masuala ya Watu 
wenye Ulemavu, Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
vilianzisha Shirikisho lao. Pamoja na kuwa na Shirikisho, 
uendeshaji wa Vyama umeendelea kukabiliwa na 
changamoto kadhaa hususan katika eneo la uratibu. 
Kwa kutambua umuhimu wa kuimarisha uendeshaji 
wa Vyama, Serikali imeandaa Mwongozo wa Uratibu wa 
Vyama  vya Watu wenye Ulemavu wa Mwaka 2025 ambao utekelezaji wake 
utaviwezesha Vyama, Serikali na Wadau kufikia malengo waliyojiwekea katika 
utoaji huduma kwa Watu wenye Ulemavu. 

Uandaaji wa Mwongozo umeshirikisha wadau muhimu wakiwemo, Shirikisho 
la Vyama vya Watu wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA), Vyama vya Watu 
wenye Ulemavu, Serikali, Sekta Binafsi na Wadau wengine katika Sekta ya 
Ustawi wa Jamii. Serikali inatoa shukrani za dhati kwa wadau waliotoa maoni 
yaliyowezesha kuandaliwa kwa Mwongozo huu. 

Mwongozo huu unatoa utaratibu utakaozingatiwa na Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu, Shirikisho, Mamlaka za Serikali, Wadau wa Maendeleo, Wadau 
wa Utekelezaji na Sekta Binafsi ili kuimarisha ufanisi katika uendeshaji wa 
Vyama hali itakayoondoa migongano ya kimaslahi inayoweza kusababisha 
migogoro isiyo ya lazima, hivyo kudhoofisha utoaji wa huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu. Serikali kwa kushirikiana na Wadau, itahakikisha malengo 
ya Mwongozo huu yanafikiwa kwa wakati.

Mary N. Maganga
KATIBU MKUU

OFISI YA WAZIRI MKUU
(KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU)
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SURA YA KWANZA                                                                    
 
UTANGULIZI
Mwongozo wa uratibu wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu unaweka 
utaratibu madhubuti utakaohakikisha Vyama vinatekeleza majukumu yake 
kwa kufuata Sera, Sheria na Miongozo ya kitaifa, kikanda na kimataifa 
inayohusiana na haki na ustawi wa Watu wenye Ulemavu.
 
Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Sera; Sheria 
hususani Sera ya Taifa ya Huduma na Maendeleo kwa Watu wenye Ulemavu 
ya Mwaka 2004, Sheria ya Watu wenye Ulemavu, Sura ya 183 na Sheria ya 
Vyama vya Kijamii, Sura ya 337; Mikataba ya Kikanda na Kimataifa hususan 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa Kuhusu Haki za Watu Wenye Ulemavu wa 
mwaka 2006 (UNCRPD); na Sera ya Watu wenye Ulemavu ya Afrika Mashariki 
ya Mwaka 2012 pamoja na maoni ya wadau.
 
Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la kuratibu Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu kulingana na aina ya Ulemavu wao pamoja na umoja wa Vyama 
hivyo unaojulikana kwa jina la Shirikisho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
Tanzania (SHIVYAWATA) na wadau wengine wanaoshirikiana na Vyama na 
Shirikisho. Hadi wakati wa uandaaji wa mwongozo huu, Tanzania ina jumla 
ya Vyama vya Watu wenye Ulemavu 12 na Shirikisho moja (1).

1.1 Chimbuko 
Serikali imeandaa mifumo ya haki na ustawi wa Watu wenye Ulemavu ili 
kuleta ushiriki, ushirikishwaji na uwezeshwaji wao kupitia Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo inayohusu ustawi wa Watu wenye Ulemavu, kama vile 
Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu (2004), 
Sheria ya Watu Wenye Ulemavu, Sura ya 183 na Kanuni zake. Vilevile, Serikali 
kwa kushirikiana na Wadau imeendelea kutekeleza programu, mikakati na 
mipango mbalimbali kama vile Mkakati wa Teknolojia Saidizi wa Mwaka 2024 
– 2027 (NATS), Mpango Kazi wa Taifa wa Haki na Ustawi kwa Watu wenye 
Ualbino 2024/2025 – 2028/2029 (MTUHWWU) na Mikopo ya asilimia 10 
inayotolewa kupitia mapato ya ndani ya Halmashauri.

Pamoja na jitahada hizo, bado kuna changamoto katika uratibu wa masuala 
ya Vyama vya Watu wenye Ulemavu katika ngazi ya Serikali za Mitaa, Tawala 
za Mikoa na Serikali Kuu hususan katika maeneo ya uendeshaji na usimamizi 
wa Vyama hivyo. Kumekuwa na mawasiliano yasiyozingatia mamlaka ya 
kiutawala, gharama kubwa za ushiriki na uendeshaji wa maadhimisho ya 
vyama vya Watu wenye Ulemavu na migogoro ya mara kwa mara ndani ya 
vyama na kati ya chama na chama hali inayosababisha ufanisi mdogo katika 
kuwahudumia wanachama wao. Kwa kuzingatia hali hiyo, Serikali imeona 



2 3 

upo umuhimu wa kuandaa Mwongozo wa Uratibu wa Vyama vya Watu 
wenye Ulemavu wa Mwaka 2025 ili kuimarisha uendeshaji wa Vyama, hivyo 
na kufikia malengo katika kuwahudumia wanachama wao.

1.2 Malengo ya Mwongozo

1.2.1 Lengo Kuu
Kuweka uratibu madhubuti wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu ili kuhakikisha 
vinatekeleza majukumu yake kwa kufuata Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na 
Taratibu zinazohusu haki na ustawi wa Watu wenye Ulemavu.

1.2.2 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi yanayotokana na lengo kuu la kuweka utaratibu wa 
kusimamia na kuratibu Vyama vya Watu wenye Ulemavu ni-
(a)	� Kuimarisha mfumo wa uratibu wa Vyama, Wadau na Serikali, ili kuongeza 

tija, ufanisi na usawa katika utoaji wa huduma kwa Watu wenye Ulemavu;
(b)	� Kuimarisha uwazi na uwajibikaji wa Vyama katika kuwahudumia 

wanachama wao;
(c)	� Kukuza uelewa miongoni mwa wanachama na wadau kuhusu masuala ya 

Watu wenye Ulemavu;
(d)	�� Kuimarisha utendaji wa Vyama na Wadau katika ngazi mbalimbali katika 

kushughulikia masuala ya Watu wenye Ulemavu;
(e)	� Kuhamasisha Vyama kujitegemea kimaendeleo na kuwa na mipango ya 

maendeleo endelevu kwa ustawi wa Vyama na wanachama; na
(f)	� Kuhakikisha kila mdau anafanya ufuatiliaji na tathmini endelevu juu ya 

utendaji wa Vyama katika eneo lake la kiutawala ili kubaini mafanikio, 
changamoto na kuchukua hatua za kuimarisha utendaji ili kufikia 
malengo tarajiwa.

1.3 Walengwa wa Mwongozo 
Mwongozo huu unalenga Vyama vya Watu wenye Ulemavu na Shirikisho la 
Vyama vya Watu wenye Ulemavu.

1.4 Watumiaji wa Mwongozo
Watumiaji wa Mwongozo ni Wizara yenye dhamana na uratibu wa masuala ya 
Watu Wenye Ulemavu, Wizara za Kisekta, Wizara yenye dhamana na Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Sekta Binafsi, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wadau wengine na 
wadau wengine kulingana na mahitaji.



3 

SURA YA PILI

URATIBU WA VYAMA VYA WATU WENYE ULEMAVU
Uratibu wa Vyama unahusisha usajili, mawasiliano, maadhimisho, mikutano 
na uendeshaji. Uratibu huu umechanganuliwa kwa kila kipengele kama 
ilivyoanishwa. Pia Mchoro Na.1 umeonesha namna uratibu huu utafanyika 
kuanzia ngazi ya Vyama hadi Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu 
wenye Ulemavu. 

2.1 Usajili wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu
Mashirika au Vyama vya Kijamii huanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Jumuiya, Sura 337. Kwa muktadha huo, usajili wa Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu utaendelea kufanyika kupitia Msajili wa Vyama chini ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi. Hata hivyo, kwa mujibu wa Mwongozo huu, Chama 
kitakachoratibiwa ni chenye sifa zifuatazo-
(a)	� Kiwe na Katiba iliyoainisha: Wasifu na majukumu ya viongozi, Vyanzo 

vya mapato, taratibu za Uwazi na Uwajibikaji, Muundo wa uendeshaji 
unaolingana na uwezo wa Chama (Organogram), Mfumo wa utatuzi 
wa migogoro unaoheshimu sheria, Kutambua uanachama wao kwenye 
Shirikisho, Uzingatiaji wa uwiano wa kijinsia, Kulinda haki za watoto, 
vijana na wazee na Mfumo wa mawasiliano unaotambua Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

(b)	� Kiwe na mipango ya maendeleo ya muda mfupi, muda wa kati na muda 
mrefu;

(c)	 Kiwe na Cheti cha uthibitisho wa aina ya ulemavu kutoka Wizara ya Afya; 	
	 na 
(d)	� Kiwe na tamko la kulinda haki za Watoto. 
 
Usajili wenye kuzingatia vigezo hivyo utasaidia kuweka uwazi, uwajibikaji na 
kuhakikisha kuwa Vyama vya Watu wenye Ulemavu vinatekeleza majukumu 
yake kwa mujibu wa Sheria.

2.2 Mawasiliano
Mawasiliano katika uendeshaji wa Vyama ni muhimu kwa kuwa yanawezesha 
uratibu ili kuleta uwazi na kuweka mipaka ya kiutendaji, uwajibikaji, ushirikiano 
na ufanisi katika utekelezaji wa shughuli za Vyama. 

Kwa mujibu wa Mwongozo huu, mawasiliano yanaanza ngazi ya Serikali za 
Mitaa hadi Serikali Kuu; hali kadhalika, kwa upande wa Vyama, mawasiliano 
yanaanza kwa mwanachama ngazi ya Tawi hadi Viongozi ngazi ya Taifa. 
Kupitia Mwongozo huu njia za mawasiliano ni:
(a) 	� Mikutano rasmi na mashauriano ya mara kwa mara:  Itatumika na 

Vyama na Shirikisho kujadili masuala ya kuimarisha huduma kwa ajili ya 
ustawi wa wanachama wao; 
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(b)	� Mifumo ya mawasiliano: Matumizi ya tovuti rasmi, majarida, vyombo 
vya Habari na mitandao ya kijamii yatatumika kwa ajili ya kutoa taarifa 
rasmi, kubadilishana maoni na kuimarisha mawasiliano kati ya Serikali, 
Vyama na Wadau;

(c)	� Warsha na Mafunzo:  Zitatumika kujenga uelewa kuhusu uendeshaji na 
uratibu wa Vyama kwa viongozi, wanachama pamoja na wadau;

(d)	� Vikao vya Ushirikiano vya Wadau: Vitafanyika katika ngazi zao za 
kiutawala ili kujadili masuala yanayohusu Watu wenye Ulemavu kwa nia 
kuimarisha ushirikiano baina yao;

(e)	�� Taarifa za Utekelezaji: Zitawasilishwa kila robo mwaka na mwaka kwa 
wadau katika ngazi mbalimbali za kiutawala ili kufahamu mwenendo wa 
utekelezaji, mafanikio, changamoto na utatuzi wake; na

(f)	� Ngazi za mawasiliano: Vyama na Wanachama vitawasilisha masuala 
yao kwa kufuata ngazi za kiutawala kama inavyoonekana katika Mchoro 
Na.1 wa Mwongozo huu. Aidha, mawasiliano baina ya Chama na Serikali 
au Wadau wa Maendeleo na Wadau wa Utekelezaji yatapita kwenye 
Shirikisho. 

 
2.3 Maadhimisho ya Watu wenye Ulemavu 
Maadhimisho ya Kitaifa na Kimataifa ya Watu wenye Ulemavu yamekuwa 
yakiadhimishwa katika ngazi ya Kitaifa. Hata hivyo, ushiriki wa wanachama wa 
Vyama umekuwa hafifu kutoka katika maeneo yao kwa sababu mbalimbali 
hali inayosababisha maadhimisho hayo kukosa tija. Mwongozo huu unaweka 
utaratibu wa kufanyika kwa maadhimisho haya kama ifuatavyo:
(a) 	Ngazi ya Halmashauri
	� Maadhimisho mahsusi ya Vyama kwa aina ya ulemavu kwa Mwongozo 

huu yafanyike ngazi ya Halmashauri zote nchini. Aidha, chama husika 
kitamuomba Mkurugenzi wa Halmashauri moja wapo kuwa mwenyeji 
Kitaifa. Wanachama wa chama kinachoadhimisha kwa Mwongozo huu 
watashiriki katika Halmashauri zao.  Chama kitaratibu maadhimisho 
mahsusi, ambapo gharama za maadhimisho hayo zitaandaliwa kwa 
ushirikiano baina ya chama husika, Halmashauri na Wadau.  Kuhusu 
maadhimisho mawili yanayolenga aina moja ya ulemavu, maadhimisho 
hayo yaunganishwe na yafanyike kwa tarehe moja ya kitaifa itayoafikiwa 
kupitia SHIVYAWATA. Vile vile, chama hicho kitahusika kuratibu 
maadhimisho hayo kwa kushirikiana na Halmashauri mwenyeji. Wageni 
Rasmi katika maadhimisho mahsusi ya Vyama watatafutwa na uongozi 
wa vyama husika. Aidha, Waziri mwenye dhamana atatoa tamko kupitia 
vyombo vya habari kutambua umuhimu wa siku hiyo ya kimataifa. 

(b) 	Ngazi ya Kitaifa
	� Kwa mujibu wa Mwongozo huu kutakuwa na Wiki ya Watu wenye Ulemavu 

ya Kitaifa ambayo kilele chake kitakuwa tarehe 3 Desemba ya kila mwaka 
ambayo ni Siku ya Kimataifa ya Watu Wenye Ulemavu Duniani. Wiki hii 
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itahusisha Vyama na wanachama wao kutoka Mikoa yote Tanzania Bara. 
Mgeni Rasmi katika maadhimisho haya atakuwa miongoni mwa Viongozi 
Wakuu wa Kitaifa. 

 
	� Maadhimisho ngazi ya Taifa yataratibiwa na SHIVYAWATA kwa 

kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya uratibu wa masuala ya Watu 
wenye Ulemavu, OR-TAMISEMI, Wizara za Kisekta, na Wadau wengine 
muhimu wa masuala ya Watu wenye Ulemavu.

2.4 Mikutano ya Kimataifa na Kikanda
Mikutano ya Kikanda na Kimataifa inayotambulika na Jumuiya za Kimataifa 
na Kikanda ikiwemo ile ambayo inatokana na utekelezaji wa Mikataba 
iliyoridhiwa na nchi itaratibiwa kama ifuatavyo:
 
(a)	� Mkutano mahsusi kwa aina ya ulemavu: Itaratibiwa na Chama husika 

kwa kusimamiwa na Shirikisho pamoja na Wizara yenye dhamana na 
masuala ya Watu wenye Ulemavu; na

(b)	� Mikutano ya jumla: Itaratibiwa na Shirikisho kwa kushirikiana na Wizara 
yenye dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu na Wadau. 

 
Mchoro Na.1: Mfumo wa Uratibu wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu
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2.5 Uendeshaji wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
Uendeshaji wa Vyama utazingatia Katiba zinazoanzisha Vyama hivyo pamoja 
na Sheria, Kanuni na Miongozo ya Kitaifa na Kimataifa kuhusu masuala tajwa. 
Pia, uendeshaji wa Vyama utahusisha utekelezaji wa kazi za kila siku na 
kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali ili kutimiza malengo yaliyowekwa kwa 
ufanisi. 

2.5.1 Maamuzi Ndani ya Vyama
Mwongozo unaelekeza Vyama kuzingatia masuala ya msingi vinapofanya 
maamuzi kuhusu masuala ya uendeshaji. Maamuzi yazingatie masuala ya 
msingi yafuatayo ili kuleta utulivu na amani ndani ya Vyama: 
(a)	� Katiba: Maamuzi yatakayofanyika ndani ya Vyama yazingatie Katiba za 

Vyama na Shirikisho;
(b)	 Utawala wa Sheria Maamuzi yazingatie Sheria zilizopo;
(c)	� Uwazi na Uwajibikaji: Yazingatie taratibu za utoaji wa taarifa za maamuzi 

kwa wanachama wake na kuwajulisha hatua zilizochukuliwa ili kuonesha 
uwajibikaji;

(d)	� Ushiriki na Ushirikishwaji: Uwepo wa mazingira wezeshi kwa 
wanachama na viongozi kushiriki katika maamuzi yaliyofikiwa;

(e)	� Uwiano wa kijinsia: Uwepo wa utaratibu wa ujumuishwaji wa usawa wa 
kijinsia katika utoaji wa maamuzi;

(f)	� Maamuzi kuhusu Mali za Chama: Yashirikishe uongozi wa Chama kwa 
ujumla wake pamoja na Mamlaka za Kiutawala katika eneo husika; na

(g)	� Utatuzi wa Migogoro: Vyama viweke mfumo wa utatuzi wa migogoro 
ulio wazi na vitambue Shirikisho na Mamlaka za kiutawala katika maeneo 
husika kama mamlaka za rufaa za migogoro hiyo.  

2.5.2 Gharama za Uendeshaji
Vyama vitaendesha shughuli zake kwa uwazi na kuzingatia mipango na 
mikakati iliyojiwekea inayozingatia vipaumbele vya Serikali. Uendeshaji wa 
Vyama unapaswa kuzingatia taratibu za fedha zilizopo. Hivyo, Vyama vina 
wajibu wa kubainisha:
(a)	� Vyanzo vya mapato kwa ajili ya uendeshaji wake, uchaguzi wa viongozi 

wa vyama na utekelezaji wa miradi ya maendeleo;
(b)	� Mipango ya muda mfupi, kati na mrefu na kuweka vigezo vya kupima 

utekelezaji na mafanikio ya shughuli zinazofanyika;
(c)	� Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa lengo la kuongeza uwazi na uwajibikaji 

kwa wanachama na wadau; 
(d)	� Matumizi ya teknolojia ya kidigitali kwa lengo la kupunguza gharama za 

uendeshaji, uchaguzi wa viongozi wa vyama, mawasiliano na utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo; na

(e)	� Mipango na bajeti za Vyama kwa kazi za kisekta, kitaasisi na kiidara/
kitengo ili kuhakikisha kuwa malengo na shughuli zinatekelezwa kwa 
ufanisi.
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SURA YA TATU                                                                            

MGAWANYO WA MAJUKUMU
Mgawanyo wa majukumu ya utekelezaji wa Mwongozo huu utahusisha, 
Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu, Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI, Wizara za Kisekta, Tawala za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Vyama, Shirikisho, Wadau wa Maendeleo na Wadau wa Utekelezaji.

3.1 Wizara yenye dhamana na Masuala ya Watu wenye Ulemavu
Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu itakuwa na 
majukumu yafuatayo:
(a)	� Kuratibu utekelezaji wa Mwongozo wa Uratibu wa Vyama vya Watu 

Wenye Ulemavu;
(b)	� Kuratibu utekelezaji wa Mikataba na Itifaki za Kimataifa, Kikanda na Afrika 

Mashariki kuhusu Vyama na wanachama;
(c)	 Kutoa elimu kwa umma juu ya uratibu wa Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu;
(d)	� Kufanya uchambuzi na kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu mbinu za 

kuzuia kuongezeka kwa ulemavu;
(e)	 Kupitia taarifa za utekelezaji za Vyama zilizowasilishwa na Shirikisho;
(f)	 Kuandaa na kuratibu mipango endelevu kuhusiana na Vyama;
(g)	 Kuratibu tafiti endelevu kuhusu ulemavu na masuala ya Watu wenye 
Ulemavu;
(h)	� Kufanya uchambuzi na kutoa ushauri wa kitaalam kwa Shirikisho kuhusu 

upatikanaji wa huduma kwa wanachama wake;
(i)	�� Kuratibu vikao kati ya Wizara yenye dhamana, Wizara za kisekta, Wadau 

wa Maendeleo na Wadau wa Utekelezaji wa Programu za Kitaifa kuhusu 
masuala ya Watu wenye Ulemavu kwa kushirikiana na Shirikisho;

(j)	� Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya utekelezaji wa Mwongozo wa Uratibu 
wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu; 

(k)	� Kuratibu Maadhimisho ya Siku ya Watu wenye Ulemavu Duniani tarehe 
03 Desemba ya kila mwaka; na

(l)	� Waziri mwenye dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu atatoa 
tamko la kutambua maadhimisho mahsusi ya Vyama Kimataifa.

3.1.1 Wizara yenye dhamana na Usajili wa Vyama vya Watu Wenye 
Ulemavu 
Wizara yenye dhamana na usajili wa Vvyama vya Watu wenye Ulemavu 
itakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	� Kusajili Vyama vya Watu Wenye Ulemavu kwa kuzingatia taarifa ya 

uthibitisho wa aina ya Ulemavu kutoka Wizara ya Afya;
(b)	� Kuvifuta vyama vile ambayo vimekiuka masharti ya usajili kwa mujibu wa 

Sheria ya Jumuiya, Sura 337;



8 9 

(c)	� Kufanya usajili wa Chama kimoja (1) kwa kila aina ya ulemavu;
(d)	�� Kuzingatia masuala yaliyoainishwa katika Kipengele Na. 2.1. cha 

Mwongozo huu katika kusajili Vyama;
(e)	� Atakuwa na uamuzi wa mwisho kuhusu usajili, uendeshaji na utatuzi wa 

migogoro ya Vyama; 
(f)	� Kutoa elimu kuhusu usajili na utekelezaji wa masharti ya usajili ngazi ya 

Taifa, Mkoa na Halmashauri kwa kushirikiana na Ofisi yenye dhamana na 
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(g)	� Kuteua Maafisa wa Serikali (Wasajili Wasaidizi) ngazi ya Mkoa na 
Halmashauri ambao watakuwa wanatekeleza majukumu yao ya usajili, 
ufuatiliaji, utoaji elimu na uratibu wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
chini ya Sheria ya Jumuiya, Sura ya 337; 

(h)	� Kuchambua taarifa za utekelezaji za robo mwaka, taarifa za utekelezaji na 
taarifa za ukaguzi za mwaka za Vyama vya Watu wenye Ulemavu;

(i)	� Kuchambua taarifa za utendaji wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
kutoka OR - TAMISEMI; 

(j)	� Kujenga uwezo kwa Wasajili Wasaidizi (Maafisa Ustawi wa Jamii) ngazi 
ya Mkoa na Halmashauri pamoja na Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
ili kuweza kuboresha utendaji kwa kufuata Sheria, Kanuni, taratibu na 
maadili ya nchi;

(k)	�� Kuhakikisha kuwa mikataba ya ufadhili wa Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu inawasilishwa kwa Msajili wa Jumuiya za Kiraia ili kujenga dhana 
ya uwazi na uwajibikaji;

(l)	� Kufanya ufuatiliaji ngazi ya Mkoa na Halmashauri wa utekelezaji wa 
masharti ya usajili na uendeshaji wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
kwa mujibu wa Sheria ya Jumuiya, Sura 337; 

(m)	� Kutoa Kanuni, Miongozo na Taratibu za uendeshaji wa Vyama ngazi ya 
Taifa, Mkoa na Halmashauri; na

(n)	 Kukusanya, kutunza, na kusambaza taarifa za Vyama.

3.1.2 Wizara yenye dhamana na Afya
Wizara yenye dhamana na afya itakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	 Kutambua na kuthibitisha Ulemavu;
(b)	� Kusimamia na kushauri juu ya ubora wa vifaa saidizi kwa kushirikiana na 

Wizara yenye dhamana na Watu wenye Ulemavu
(c)	� Kutoa elimu ya matokeo ya tafiti na tathmini zinazohusiana na visababishi 

vya ulemavu kwa Vyama na Wadau wa masuala ya Watu wenye Ulemavu;
(d)	� Kutoa na kusambaza Miongozo ya Utoaji wa Huduma za Mkoba, Kliniki 

Bobezi, Huduma za Utengamao na Vifaa Saidizi na Miongozo mingine 
kwa kushirikiana na Vyama; na 

(e)	� Kushiriki Mikutano ya Kimataifa, Kikanda, Afrika Mashariki na Kitaifa 
inayohusu masuala ya afya kwa Watu wenye Ulemavu kwa kushirikiana 
na Vyama.



9 

3.1.3 Wizara yenye dhamana na Fedha
Wizara yenye dhamana na fedha itakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	� Kuratibu upatikanaji wa fedha za ruzuku kwa ajili ya kuviwezesha Vyama; 

na
(b)	� Kutoa Miongozo ya Mipango na Bajeti inayojumuisha masuala ya Watu 

wenye Ulemavu.

3.1.4 Wizara yenye dhamana na Masuala ya Ustawi wa Jamii
Wizara yenye dhamana na masuala ya ustawi wa jamii itakuwa na 
majukumu yafuatayo:
 
(a)	� Kushirikiana na Vyama kuratibu masuala ya huduma na makazi kwa 

Watu wenye Ulemavu wasiojiweza;
(b)	� Kushirikiana na Vyama katika kuwaunganisha Watu wenye Ulemavu 

wenye uhitaji na walezi, ndugu au jamii;
(c)	� Kutoa huduma ya utengamao ngazi ya jamii kwa kushirikiana na 

Shirikisho;
(d)	�� Kusimmamia utoaji wa huduma ya matunzo na uangalizi kwa Watu wenye 

Ulemavu katika Magereza, Mahabusu na Taasisi za Ustawi wa Jamii kwa 
kushirikiana na Vyama; na

(e)	� Kushiriki Mikutano ya Kimataifa, Kikanda, Afrika Mashariki na Kitaifa 
inayohusu huduma na matunzo kwa Watu wenye Ulemavu kwa 
kushirikiana na Vyama.

3.1.5 Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
Wizara yenye dhamana na tawala za mikoa na serikali za mitaa itakuwa na 
majukumu yafuatayo:
(a)	� Kukuza uelewa kwa Vyama na wanachama wao kuhusu wajibu na 

majukumu ya Wizara katika kuwahudumia;
(b)	� Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo katika ngazi ya Tawala 

za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;
(c)	� Kupokea na kuchambua taarifa za utekelezaji za Vyama zilizowasilishwa 

na Sekretarieti za Mikoa;
(d)	� Kuratibu Maadhimisho ya Kimataifa ya Siku ya Watu wenye Ulemavu 

Duniani kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana na Masuala ya Watu 
wenye Ulemavu, Shrikisho na Wadau wa wengine;

(e)	�� Kuratibu Maadhimisho ya Kimataifa mahsusi ya Vyama kwa aina ya 
ulemavu katika Halmashauri kwa kushirikiana na Vyama na Wadau 
wengine;

(f)	�� Kuandaa na kuratibu mipango endelevu ya kujengea uwezo Vyama 
kupitia CCSWOP kwa kushirikiana na Shirikisho;

(g)	�� Kuratibu na kutatua migogoro ya wanachama na Vyama katika ngazi ya 
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na
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(h)	� Kuratibu na kutoa ushauri wa kitaalam kwa Shirikisho kuhusu upatikanaji 
wa huduma kwa wanachama wake.

 
3.1.6 Sekretarieti za Mikoa
Sekretarieti za Mikoa zitakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	�� Kukuza uelewa kwa Vyama na wanachama wao kuhusu wajibu na 

majukumu ya Serikali za Mitaa katika kuwahudumia Watu wenye 
Ulemavu;

(b)	� Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo 
inayotolewa na Serikali kuhusu Watu wenye Ulemavu;

(c)	� Kuhakikisha masuala ya Watu wenye Ulemavu yanapewa kipaumbele 
katika mipango ya maendeleo ya Mikoa na Halmashauri kupitia CCSWOP;

(d)	� Kuratibu na kutatua migogoro ya wanachama na Vyama katika ngazi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

(e)	� Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu uendeshaji wa Vyama ili kuhakikisha 
vinatekeleza majukumu yake kwa ufanisi;

(f)	� Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Vyama kwenye Kamati ya Watu 
wenye Ulemavu ya Mkoa kabla ya kuwasilishwa OR –TAMISEMI;  

(g)	� Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa shughuli za Vyama katika Wizara 
yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia mifumo 
ya CCSWOP na PD-MIS baada ya utekeleaji wa kipengele cha 3.1.6 (f); na

(h)	�� Kushiriki kwenye maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Watu wenye 
Ulemavu Duniani Desemba ya kila Mwaka.

3.1.7 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	� Kutambua na kusajili Wanachama na Matawi ya Vyama kupitia PD-MIS 

katika Mitaa/Vijiji/Taasisi kwa kushirikiana na Vyama;
(b)	 Kutekeleza Mwongozo wa Uratibu wa Vyama vya Watu Wenye Ulemavu;
(c)	� Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Vyama kwenye Kamati ya Watu 

wenye Ulemavu ya Halmashauri kabla ya kuwasilishwa Sekretarieti ya 
Mkoa;

(d)	� Kuwasilisha taarifa za utekelezaji za Vyama vilivyo katika maeneo yao ya 
kiutawala kwa Sekretarieti ya Mkoa baada ya utekelezaji wa Kipengele 
cha 3.1.7 (c);

(e)	� Kuandaa na kutekeleza mipango endelevu ya kujengea uwezo Vyama na 
wanachama wake;

(f)	� Kufanya uchunguzi wa visababishi vya ongezeko la ulemavu na matukio 
ya ukatili dhidi ya Watu wenye Ulemavu na kutoa ushauri wa kitaalam 
kwa Mamlaka katika maeneo yake;

(g)	� Kutoa Huduma za Mkoba na Vifaa Saidizi kwa Watu wenye Ulemavu 
katika Mtaa/Vijiji kwa kushirikiana na Vyama;

(h)	 Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya uendeshaji wa Vyama; 
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(i)	� Kuandaa na kuadhimisha maadhimisho ya Kimataifa mahsusi kwa aina 
ya ulemavu kwa kushirikiana na Vyama na Wadau wa Utekelezaji katika 
maeneo yao ya Kiutawala; na

(j)	� Kuwezesha ushiriki wa Watu wenye Ulemavu na wataalam kutoka 
Halmashauri yake kwenye maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Watu 
wenye Ulemavu Duniani Desemba ya kila Mwaka.

3.1.8 Shirikisho la Vyama vya Watu Wenye Ulemavu
Shirikisho litakuwa na majukumu yafuatayo-
(a)	� Kuwa kiungo kati ya Vyama na Wizara yenye dhamana ya Watu wenye 

Ulemavu, Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Wizara za Kisekta na Wadau wa masuala ya Watu wenye Ulemavu;

(b)	� Kuandaa vikao vya kiutendaji na Vyama wanachama na kupokea taarifa 
za utekelezaji;

(c)	� Kushiriki na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Vyama katika vikao vya 
nusu mwaka na mwaka kwenye Wizara yenye dhamana na masuala ya 
Watu wenye Ulemavu;

(d)	� Kusajili Wanachama wake kwa kuwasiliana na Mamlaka yenye dhamana 
ya usajili wa Vyama;

(e)	 Kuwa chombo cha utatuzi wa migogoro ya wanachama wake;
(f)	� Kutoa rufaa kwenda kwa Msajili wa Jumuiya za Kiraia kwa migogoro 

iliyoshindwa kutatuliwa na Shirikisho; 
(g)	� Kuwasilisha taarifa ya ukaguzi wa fedha za Shirikisho na Vyama 

wanachama kwenye Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu wenye 
Ulemavu;

(h)	� Kuvijengea uwezo Vyama wanachama kuhusu utekelezaji wa masuala ya 
Watu wenye Ulemavu;

(i)	� Kuongeza uelewa wa jamii juu ya haki, mahitaji na ustawi wa Watu wenye 
Ulemavu;

(j)	� Kujumuisha masuala ya Makundi Anuwai wakiwemo Wanawake, Vijana, 
Wazee na Watoto wenye Ulemavu katika utekelezaji wa majukumu yake;

(k)	� Kuratibu ushiriki wa Vyama katika Mikutano ya Kimataifa, Kikanda, Afrika 
Mashariki na Kitaifa inayohusu masuala ya Watu wenye Ulemavu;

(l)	� Kuratibu Maadhimisho ya Kimataifa ya Watu wenye Ulemavu Duniani 
kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu wenye 
Ulemavu pamoja Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa; 

(m)	� Kuratibu Maadhimisho ya Kimataifa mahususi kwa aina ya ulemavu 
katika Halmashauri kwa kushirikiana na Vyama, OR-TAMISEMI na Wadau 
wengine; na

(n)	 Kutafuta rasilimali kwa ajili ya kuendesha shughuli za vyama.
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3.1.9 Vyama vya Watu Wenye Ulemavu
Vyama vitakuwa na majukumu yafuatayo:
(a)	�� Kuwa kiungo kati ya Watu wenye Ulemavu, Tawala za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mtaa na Shirikisho;
(b)	� Kusajili wanachama na kuhakikisha wanaingizwa kwenye Mfumo wa PD-

MIS;
(c)	� Kuratibu Maadhimisho ya Kimataifa mahususi kwa aina ya ulemavu 

katika ngazi ya Halmashauri kwa kushirikiana na Shirikisho; 
(d)	 Kuweka utaratibu wa kutatua migogoro ndani ya Vyama;
(e)	� Kutoa rufaa kwenda kwa Shirikisho kwa migogoro iliyoshindwa kutatuliwa 

na Chama; 
(f)	� Kuwasilisha taarifa ya ukaguzi wa fedha katika Shirikisho na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa;
(g)	� Kuandaa taarifa za utekelezaji na kuwasilisha katika Shirikisho na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa;
(h)	� Kutatua changamoto zinazowakabili wanachama wake kwa kushirikiana 

na Tawala za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Shirikisho; na
(i)	� Kuandaa vipaumbele kwa ajili ya kuzingatiwa katika maandalizi ya Bajeti 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa.

3.1.10 Wadau wa Maendeleo na Wadau wa Utekelezaji
Wadau wa Maendeleo na Utekelezaji watakuwa na majukumu yafuatayo:

3.1.10.1 Wadau wa Maendeleo
 
(a)	� Kutoa ushauri wa kitaalamu na fedha ili kuwezesha utekelezaji wa 

masuala ya Watu wenye Ulemavu; na
(b)	 Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya Miradi na Programu wanazozifadhili.

3.1.10.2. Wadau wa Utekelezaji
 
(a)	�� Kushirikiana na Serikali katika kutekeleza masuala yanayohusu Watu 

wenye Ulemavu;
(b)	� Kutekeleza miradi na programu zinazohusu Watu wenye Ulemavu na 

Vyama vyao; na 
(c)	 Kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa kushirikiana na Serikali.



13 

SURA YA NNE                                                                                  

UFUATILIAJI NA TATHIMINI

4.1 Ufuatiliaji na Tathmini
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo huu utafanyika kwa ngazi nne (4) 
kwa kuzingatia maeneo ya Uongozi na Utawala bora; Mipango na Bajeti; na 
Ushiriki na Ushirikishwaji kama ifuatavyo:
(a)	� OWM-KVAU itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo kwa 

Shirikisho, OR-TAMISEMI na Wizara za Kisekta mara moja kwa mwaka;
(b)	� OR-TAMISEMI itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo kwa 

SHIVYAWATA, Sekretarieti za Mikoa na Wadau wa Utekelezaji mara moja 
kwa mwaka;

(c)	� Sekretarieti za Mikoa zitafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo 
kwa SHIVYAWATA Mkoa, Halmashauri na Wadau wa Utekelezaji mara 
mbili kwa mwaka; na

(d)	� Mamlaka za Serikali za Mitaa zitafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
Mwongozo kwa Vyama na Wadau wa Utekelezaji katika maeneo yao ya 
kiutawala kila robo mwaka.

Utekelezaji wa Mwongozo utafuatiliwa katika vipindi tofauti na kufanyiwa 
tathmini kwa kipindi cha miaka mitano (5) au pale itakavyoonekana kuna 
uhitaji ili kupima kiwango cha utekelezaji wa Mwongozo.

Vyama vinapaswa kujifanyia tathmini kila mwaka ili kubaini mafanikio 
na changamoto zilizotokana na uratibu na uendeshaji wake. Ili kuweza 
kufanikisha kufanyika kwa tathmini zenye matokeo, Wizara yenye dhamana 
na masuala ya Watu Wenye Ulemavu itafanya zoezi la kukusanya taarifa za 
awali za utekelezaji wa Mwongozo kwa kushirikiana na Wadau.

4.2 Uandaaji na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji
Vyama vya Watu wenye Ulemavu, Wizara za Kisekta, OR-TAMISEMI, 
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wadau watawasilisha 
taarifa za utekelezaji kwa lengo la kupima mafanikio, kubaini changamoto 
na kuweka mikakati ya kuimarisha utekelezaji wa masuala yanayohusu Watu 
wenye Ulemavu. Wadau tajwa wanapaswa kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
majukumu yao kwa kuzingatia utaratibu uliooneshwa kwenye Jedwali Na.1 
lifuatalo:
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Jedwali 1: Uandaaji na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji
Na. Mhusika Muda wa 

Kuwasilisha
Mahali pa 
Kuwasilisha

1. Vyama vya Watu 
wenye Ulemavu ngazi 
ya Wilaya

Robo Mwaka Halmashauri

2. Halmashauri Robo mwaka Sekretarieti ya Mkoa
3. Sekretariet za Mikoa Robo Mwaka Wizara yenye dhamana 

na Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.

4. OR - TAMISEMI Mwaka Wizara yenye dhamana 
na masuala ya Watu 
wenye Ulemavu

5.  Wizara za Kisekta Mwaka Wizara yenye dhamana 
na masuala ya Watu 
wenye Ulemavu

6. Vyama ngazi ya Taifa Robo Shirikisho
7. Shirikisho Nusu Mwaka Wizara yenye dhamana 

na masuala ya Watu 
wenye Ulemavu

4.3 Kamati za utekelezaji
Mwongozo huu utatekelezwa kupitia Kamati katika ngazi ya Taifa, Mkoa na 
Halmashauri ambapo Kamati ya Taifa, itakutana mara moja kwa mwaka. 
Aidha, Kamati katika ngazi ya Mkoa na Halmashauri katika Mwongozo huu 
ina maana ya Kamati za Watu wenye Ulemavu zilizopo ngazi ya Mkoa na 
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria ya Watu wenye Ulemavu, Sura 183 na 
uitishwaji wa vikao vyake utazingatia Sheria hiyo. Orodha ya Wajumbe wa 
Kamati ni kama ilivyooneshwa kwenye Majedwali Na. 2 hadi 4 yafuatayo:
 
Jedwali 2: Orodha ya Wajumbe wa Kamati katika Ngazi ya Taifa 

Na. Mhusika Ofisi Nafasi
1. Katibu Mkuu OWM-KVAU Mwenyekiti
2. Mwenyekiti SHIVYAWATA Mwenyekiti 

Mwenza 
3. Katibu Mkuu SHIVYAWATA Mjumbe 
4. Wawakilisha wa Vyama 

wanachama wa SHIVYAWATA 
wawili  (2) kwa kuzingatia jinsi

SHIVYAWATA Wajumbe

5. Mkuu wa Kitengo cha Sheria OWM-KVAU Mjumbe
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Na. Mhusika Ofisi Nafasi
6. Mkurugenzi anaehusika na 

Masuala ya Ustawi wa Jamii
OR-TAMISEMI Mjumbe

7. Kamishna wa Ustawi wa Jamii WMJJWM Mjumbe
8. Msajili wa Vyama vya Watu 

wenye Ulemavu
Mambo ya Ndani 
ya Nchi

Mjumbe

9. Mkurugenzi wa Kitengo cha Watu 
wenye Ulemavu 

OWM-KVAU Katibu

Jedwali 3: Orodha ya Wajumbe wa Kamati katika Ngazi ya Mkoa
Na. Mhusika Ofisi Nafasi
1. Mteule wa Mkuu wa Mkoa Mkoa Mwenyekiti
2. Katibu Tawala (M) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mjumbe
3. Katibu Tawala Msaidizi 

(AUL)
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mjumbe 

4. Mkuu wa Kitengo cha 
Sheria

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mjumbe

5. Mwakilishi wa Wabunge Mkoa Mjumbe
6. Mwakilishi SHIVYAWATA SHIVYAWATA (M) Mjumbe
7. Wawakilishi wawili 2 

kutoka katika Vyama
Vyama (M) Mjumbe 

8. Mdau kutoka Taasisi 
zinazohudumia WWU

Mdau (M) Mjumbe

9. Afisa U/Jamii (M) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Katibu

 
Jedwali 4: Orodha ya Wajumbe wa Kamati katika Ngazi ya Wilaya

Na. Mhusika Ofisi Nafasi
1. Mteule wa Mkuu wa 

Wilaya
Wilaya Mwenyekiti

2. Mkurugenzi wa 
Halmashauri

Ofisi ya Mkurugenzi Mjumbe

3. Mkuu wa Idara ya AUL Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri 

Mjumbe 

4. Mkuu wa Kitengo cha 
Sheria

Ofisi ya Mkurugenzi 
Halmashauri

Mjumbe

5. Mbunge wa Jimbo Halmashauri Mjumbe
6. Mwenyekiti wa Kamati 

ya Huduma za Jamii
Halmashauri Mjumbe
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Na. Mhusika Ofisi Nafasi
7. Mwakilishi wa 

SHIVYAWATA
SHIVYAWATA (W) Mjumbe

8. Mwakilishi mmoja (1) 
kutoka katika Vyama

Vyama (W) Mjumbe 

9. Mdau kutoka Taasisi 
zinazohudumia WWU

Mdau (W) Mjumbe

10. Wawakilishi wawili (2) 
kutoka kwenye jamii 
kwa kuzingatia Jinsi

Halmashauri Wajumbe

11. Afisa U/Jamii 
(Halmashauri)

Ofisi ya Mkurugenzi - 
Halmashauri

Katibu

4.4 Gharama za Utekelezaji wa Mwongozo
Gharama za utekelezajii wa Mwongozo wa Uratibu wa Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu zitakuwa ni za Taasisi zinazohusika na utekelezaji wa Mwongozo 
huu kulingana na majukumu yaliyoainishwa katika Mwongozo.

4.5. Mapitio ya Mwongozo 
Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitatu au kadri 
itakavyohitajika ili kukidhi mabadiliko katika Sera, Sheria na Kanuni na 
mambo mengi yatakayojitokeza. 

4.6. Kuanza Kutumika kwa Mwongozo
Mwongozo huu utaanza kutumika mara baada ya kusainiwa na Mamlaka 
zinazohusika.
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VIAMBATISHO
Kiambatisho Na.1

Jedwali 5: Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini na Utoaji wa Taarifa  
Eneo Viashiria Viashiria vya 

Uthibitishaji 
Wahusika

Usajili wa 
Vyama 

Idadi ya Vyama 
vilivyojisajili na 
kufuatiliwa kwa mujibu 
wa Mwongozo

Taarifa za usajili 
na ukaguzi wa 
taarifa za Vyama

Msajili wa 
Vyama

Ushiriki wa 
Vyama katika 
Shughuli za 
Maendeleo

Idadi ya afua 
zilizotekelezwa na 
Vyama na Shirikisho.

Taarifa za afua 
zilizotekelezwa

Shirikisho, 
Vyama na 
Serikali 

Ufanisi wa 
Mipango ya 
Maendeleo 
inayotekelezwa 
na Vyama 

Idadi ya mipango ya 
maendeleo iliyobuniwa 
na kutekelezwa

Taarifa za 
utekelezaji wa 
mipango ya 
maendeleo 

Vyama, 
Shirikisho, 
Wadau wa 
Maendeleo na 
Serikali

Mafunzo ya 
Usimamizi 
wa Miradi na 
Fedha

Idadi ya Vyama 
vilivyopata mafunzo ya 
usimamizi wa miradi 
na fedha

Taarifa za 
mafunzo 
yaliyotolewa

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali

Kuondoa 
Vikwazo vya 
Ushiriki na 
Ushirikishwaji 
wa Watu 
Wenye 
Ulemavu 

Idadi ya mada 
zilizotolewa za 
kuondoa vikwazo vya 
kimtizamo

Masuala 
yaliyowasilishwa 
katika mada

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali

Idadi ya miundombinu 
fikivu 

Taarifa za 
matokeo ya 
tathmini ya 
vikwazo vilivyopo

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali

Kuimarisha 
Ushirikiano na 
Wadau

Idadi ya vikao/ 
warsha/ semina / 
makongamano ya 
wadau

Taarifa za 
utekelezaji 

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali

Kujenga Uwezo 
wa Viongozi 
wa Vyama vya 
Watu wenye 
Ulemavu

Idadi ya viongozi 
waliopata mafunzo

Taarifa za 
mafunzo 

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali

Maadhimisho Idadi ya maadhimisho 
yaliyoadhimishwa

Taarifa ya 
maadhimisho

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali

Utoaji wa 
Taarifa

Idadi ya taarifa 
zilizotolewa kuhusu 
utekelezaji wa 
mwongozo

Taarifa za 
utekelezaji wa 
Mwongozo

Shirikisho, 
Vyama, Wadau 
wa Maendeleo 
na Serikali
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